สยามพารามอเตอร์

วันเวลาปัจจุบัน 15 ส.ค. 18 19:53
-->

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 11 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
โพสต์โพสต์แล้ว: 28 ธ.ค. 15 20:29 

อยากได้ร่มราคาถูก ราคาไม่แพงมาก ทุนไม่มาก ส่วนมากจะเป็นคำพูดของคนที่เพิ่งเริ่มสนใจเข้ามาเล่น แต่ทุนทรัพย์จำกัด
อยากเริ่มเล่นและไม่มีความรู้ ไม่มีคนแนะนำ(ที่ถูกต้องและจริงใจ)

ได้ร่มไปร่มอาจจะพอบินได้ แต่พอใช้ไปไม่นาน ร่มก็หมดสภาพเพราะเก่ามากเกินไป

ร่มใกล้หมดสภาพ หรือหมดสภาพ หากเอาไปซัก ยิ่งไปกันใหญ่ เป่าแล้วลมทะลุ ลมรั่วออก รู้ก็รู้ แต่ทำไงได้ซื้อมาแล้ว ก็เห็นยังบินได้ปกติ

หากบินร่มหมดสภาพ ตอนมีลม อยู่สูงๆ อาจจะไม่ค่อยรู้สึุก พอเลี้ยวหรือตามลม ร่มตก กำเครื่องเพิ่มพอช่วยได้

แต่หากบินต่ำ เลี้ยวลึกๆ บินตามร่ม ร่มตก สตอลลงมาได้เลย ตกบนบกก็เจ็บหนัก ตกน้ำก็ 50 50

-------------------------------------------------------------------------------------------------------

ใครเอาร่มเก่าที่หมดสภาพ และตัวเองรู้ดีว่าร่มใกล้หมดสภาพแล้วมาขาย เพื่อให้มือใหม่ทุนน้อยเอาไปบิน
ระวังบาปกรรมจะตามทัน หากเขาเป็นอะไรไป

ลองคิดว่า หากคนนั้นเป็นลูก เป็นพ่อ เป็นญาติคุณ คุณจะรู้สึกยังไง

หยุดเถอะครับ เงินไม่กี่บาท กับร่มที่กำลังจะหมดอายุ

ขายไปเป็นร่มฝึก บอกคนซื้อว่าห้ามเอาไปบิน

jeng, radioman2012 ชอบกระทู้นี้

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

โพสต์โพสต์แล้ว: 29 ธ.ค. 15 22:36 
ผมก้อเปนอิกคนนะคับ ที่อยากบินได้ อยากได้ร่มดีๆมาบิน แต่เนื่องจากติดเรื่องทุนก้อต้องยอมเพราะอยากบิน ผมชักเริ่มกลัวแล้วหละสิคับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 29 ธ.ค. 15 22:55 
เมืองนอกเขานับชม.หมดอายุของร่ม บ้านเราบินจนพัง ไม่ว่ากัน มั่นตรวจสอบกันเอาเองนะครับ

คนมีตังค์ อยากได้ตัวไหนก็ซื้อเอา เปลี่ยนใหม่ สบายใจแต่ต้องต้องใส่ทุน
ใครทุนน้อย บินร่มเก่า ก็ระมัดระวังด้วยนะครับ

มือใหม่ อยากบิน ศึกษาให้ดี ไม่ใช่เอาราคามาเป็นตัวตั้งว่าไม่เกินเท่านั้นเท่านี้เพราะงบน้อย
ร่มดีราคาถูกก็พอมี แต่มีไม่มากหรอกครับ
ร่มเก่า ราคาไม่แพง บินไปอีกหน่อยก็หมดอายุ มีเยอะ

อีกสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ร่มหมดสภาพอย่างรวดเร็วคือการซักร่ม
คำแนะนำจากคู่มือร่ม ผมเคยอ่าน เขาบอกว่า ถ้าไม่จำเป็นห้ามทำความสะอาด ห้ามโดนสารเคมีใดๆ
หากร่มเปลื้อนจริงๆ อยากทำความสะอาด ได้แค่น้ำธรรมดา แค่เช็ดในจุดที่เปื้อนเท่านั้น

บ้านเรา มือใหม่ (ผมก็เคยเป็น) ได้ร่มเก่าๆมา อยากให้มันขาวๆ เอาไปซัก
อีกอย่าง คนจะขายร่ม อยากให้มันสะอาด เอาไปขาย ก็เอาไปซัก

ช่วยกันครับ คนเล่นใหม่ก็เหมือนเรานั้นหละ วันแรกที่ฝีกเราก็เป็นมือใหม่
หากได้เครื่อง ร่ม คนสอนสอนอย่างถูกวิธี บินปลอดภัย ก็ดีครับ
หลายคนที่ฝึกแบบผิดๆ คนสอนก็ไม่ได้ให้ความสาคัญเรื่องความปลอดภัย ความรู้ต่างๆ (เพราะคนสอนบางคนก็ยังไม่รู้เลย)

เครื่องไม่ดี ร่มไม่ดีอย่าเอามาขายให้นักบินใหม่ครับ
หากเขาบินแล้วเกิดอุบัติ คนอื่นไม่รู้ แต่คุณขายให้เขา คุณแนะนำเขา คุณเชียร์เขาให้ซื้อ คุณรู้ ก็บาปกรรมครับ

วันหลังเจอมือใหม่ ทุนน้อย ผมเปลี่ยนความคิดใหม่แล้ว
ผมจะแนะนำไปเลยว่าอย่ามาเล่นครับ อันตราย หากเราไม่สามรถซื้ออุปกรณ์ที่ปลอดภัยมาใช้ได้

หนึ่ง ปราจีน ชอบกระทู้นี้

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 30 ธ.ค. 15 02:00 
ถุกต้องครับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 30 ธ.ค. 15 12:15 
ผมเคยบินร่มเก่ายี่ห้อสวิงรุ่นอาคัส วันนั้นบินลองร่มให้พี่ตุ้ม ด้วยความห้าวบวกด้อยประสพการณ์จึงขึ้นบินลองร่มร่มยกตัวได้แค่7-10เมตรก็ตกหลังหงายหลังลงมาคอเคล็ดไป7วันเกือบสิ้นชื่อไปแล้ว และได้ทราบว่ามีคนเอาไปบินต่อจากผม ร่วงขาหัก หากเขาเห็นกระทู้นี้คงนึกออก ผมเตือนเจ้าของร่มไปแล้วว่าร่มใช้บินไม่ได้แล้ว แต่เขายังขายให้คนอื่นอีก แต่คนที่ขาหักไม่ใช่เจ้าของร่ม และครั้งที่ผมร่วงพี่ตุ้มก็ได้ส่งคืนร่มกลับไป @onion45@

Dragonfly ชอบกระทู้นี้

สวัสดีปีใหม่ ขอให้ทุกท่าน สมหวังดังปารถนาทุกสิ่ง ใ้ห้ได้ร่มใหม่ เครื่องใหม่ ไฉไล กว่าร่มเก่า เครื่องเก่า ขอให้โชดดี ตลอดปี 2559 สาธุๆๆ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 30 ธ.ค. 15 12:33 
ครั้งล่าสุดนี้ผมก็ร่วงอีกตกลงน้ำเลยน้ำตื้นพอดี ดวงยังไม่ถึงที่ครับ ร่มรั่วเจอผมทีไรตกทุกทีเลย

Dragonfly ชอบกระทู้นี้

สวัสดีปีใหม่ ขอให้ทุกท่าน สมหวังดังปารถนาทุกสิ่ง ใ้ห้ได้ร่มใหม่ เครื่องใหม่ ไฉไล กว่าร่มเก่า เครื่องเก่า ขอให้โชดดี ตลอดปี 2559 สาธุๆๆ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 30 ธ.ค. 15 15:18 
สิ่งที่โพส สิ่งที่พูด พูดความความหวังดีนะครับ ไม่ได้ตั้งใจจะว่าใคร อะไรทั้งนั้น
เพราะบางคนก็อาจจะไม่รู้ว่าอุปกรณ์ที่ตัวเองเอามาขาย ไม่ดี หรือกำลังจะไม่ดี อันนั้น ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว
แต่ถ้าใครรู้ทั้งรู้ว่ามันไม่ดี แล้วเอามาขาย ก็แย่มากครับ

jack_big.C ชอบกระทู้นี้

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 02 ก.พ. 16 10:07 
ล่าสุด มีร่มสตอล สาเหตุ ร่มสภาพเก่า(รั่ว) โชคดีที่นักบิน ไม่เป็นอะไรมาก เดี๋ยวจะมีรายละเอียดมาเพิ่มทีหลัง

ที่บินได้เพราะทุกอย่างมันยังไม่ถึงจุดวิกฤต
ความเร็วของร่มในแนวราบ
ความเร็วลม
ความหนาแน่นของอากาศ
แรงผลักเครื่องยนต์
สภาพร่ม การกักอากาศ รูปทรงของร่ม
ภาพรวมนี้ทำให้เกิดแรงยก และบินได้

ร่มยกน้อย แต่มีความเร็ว ร่มก็ยก
เครื่องแรงน้อย ร่มยกมาก ร่มก็ยก
ร่มยกน้อย เครื่องไม่แรงมาก มีลมแรง ร่มก็อาจจะยก
ร่มหมดสภาพ ร่มใหญ่ยกเยอะ เครื่องแรงเยอะ ลมแรง ร่มก็อาจจะยก

ถ้าร่มหมดสภาพ แล้วยังเอาไปบิน และถ้าตอนบิน มีปัจจัยอื่นๆช่วย ไม่ว่าจะเป็น ลม แรงเครื่อง ความสามารถนักบิน ก็บินได้ แต่เสี่ยงมาก
ถ้าขาดปัจจัยใดๆไปปัจจัยหนึ่ง ร่วงครับ

ร่มใครเกิน 5 ปี มั่นตรวจสอบกันด้วยนะครับ เอาปากเป่าดู
ถ้าไม่มั่นใจส่งตรวจสอบได้ เท่าที่รู้โรงงานร่มรามารับตรวจสอบครับ เดี๋ยวหารายละเอียดมาให้

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 06 ก.พ. 16 16:35 
ไม่รู้เป็นไร..ผมอยู่ในเหตุการทั้ง2ท่านนี้เลยอาการร่มเหมือนกัน ความสูงใกล้เคียงกัยหงายหลังลงเหมือนกัน น่ากลัวคับ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 06 ก.พ. 16 21:50 
แสดงว่าคุณตุ้ม มีส่วนทำให้ร่มสตอล 55555++

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 08 มี.ค. 16 14:23 

ขอเหอะครับ เลิกขาย คนที่ซื้อ ไม่มีทั้งความรู้ เงินก็จำกัด เกิดเขาตายขึ้นมาใครจะรับผิดชอบ

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 11 โพสต์ ] 

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง