สยามพารามอเตอร์

วันเวลาปัจจุบัน 23 มิ.ย. 18 21:06
-->

โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 4 โพสต์ ] 
เจ้าของ ข้อความ
 หัวข้อกระทู้: มือใหม่มี 3 อย่าง
โพสต์โพสต์แล้ว: 02 มิ.ย. 15 13:41 

รูปภาพ

มือใหม่มี 3 อย่างครับ (ผมหมายถึงทั่วๆไปนะครับ ผมก็เคยเป็นหนึ่งในนั้น)

1. ไม่เป็น ไม่รู้เรื่อง เกี่ยวกับร่มบิน ใครแนะนำอะไรๆก็ เชื่อซะส่วนมาก
2. ตัดสินใจเล่นก็มีตังค์ประมาณหนึ่ง บางคนมีมากมาย บางคนเก็บหอมรอมริบมา ขายบางอย่างที่ตัวเองชอบออกไป
3. เกรงใจ ใครสอนก็ถือว่าเป็นผู้มีบุญคุณเป็น เขาว่าอะไรก็เชื่อฟังครับ (ย้ำๆนะครับ ไม่ใช่ทั้งหมด แต่ก็มีไม่น้อย)

คุณสมบัติ 3 อย่างนี้ครับ ถ้ามาแบบไมรู้เรื่อง เจอตอ ก็โดนเต็มๆครับ
บางก็หลอกขายเครื่องขายร่มให้ บางก็สอนให้แบบไม่ถูกๆ ทิ้งๆขว้าง สุดท้าย บินก็ไม่เป็น เข้าใจแบบผิดๆ ไปเล่นก็อันตราย
เครื่องร่มที่ได้มาก็ไม่ร้อย เครื่องเสียบ่อย ดับลงฉุกเฉิน ร่มหมดอายุสตอลลงมาก็มีไม่น้อย

คนแรกที่เขาไว้ใจก็คือคนที่สอน แนะนำเรื่องเครื่องเรื่องร่มให้ บางคนก็สอนฟรี ไม่คิดตังค์ บางคนก็มีหลักสูตรเป็นเรื่องเป็นราวครับ
ครูฝึกดีๆมีเยอะนะครับ แต่คนที่หวังหาประโยชน์จากนักบินใหม่ ผมถือว่าแย่มากครับ (มีประสบการณ์ตรงครับ ใครอยากรู้หลังไมค์ครับ)
ประเด็นหลักคือ พอเขาสอนสำหรับคนที่จะหาประโยชน์คือจะชอบบอกแกมบังคับว่า ต้องซื้อร่มเครื่องด้วย อาจจะบอกแต่แรกแล้วครับ ก็ไม่ใช่ความผิดครับ
แต่ร่มกับเครื่องที่ได้ ถ้าดี สมราคา และปลอดภัยมันไม่มีปัญหาครับ

ที่เอาเรื่องนี้มาก็เพราะว่าได้ยินมาว่าทุกวันนี้ ยังมีคนแบบนี้อยู่พอสมควรครับ ดูๆแล้วเลยนึกถึงตอนเล่นใหม่ๆ ก็เลยอยากจะเอามาเล่าเอาไว้ เผื่อจะได้ระวังกันครับ

คนเล่นใหม่ ไม่ต้องรีบครับ ศึกษาเยอะๆ ถามเยอะๆ ถามซัก 4-5 คน ถ้าคำตอบคล้ายกันค่อยเชื่อครับ
ถ้าบินแล้วแค่เครื่องดับ บินแล้วแค่ร่มตั้งยาก บินแล้วหกล้มเจ็บบแข่งเจ็บขา
แต่ถ้า ตายขึ้นมา ลำบากครับ คนที่หากินแบบนี้อยู่ ขอเตือนนะครับ (ท่านครูฝึกที่ดี ผมต้องขอโทษด้วยนะครับ ไม่ได้เหมารวม)

ถ้าจะขายเครื่องขายร่ม บอกกันตรงๆ เอาราคาพอเหมาะ ที่สำคัญเขายังบินไม่เป็น อันตรายมากๆ ไม่ใช่ว่าหาขายไม่ได้แล้วมาปล่อยแบบนี้
คิดซะว่า เป็นลูกเป็นหลาน คุณจะกล้าทำกับเขาแบบนี้ไหม
สังเกตไม่ยากครับ เครื่องร่มที่ไม่มีปัญหา รูปเยอะ ถ่ายชัดเจน รายละเอียดพร้อม เผลอๆมี VDO
พวกหงุบเงิบ รูปไกลๆ มีรูปไม่เยอะ อีกอย่างจะบอกว่ารูปถ่ายนานแล้ว พิจารณาให้ดีครับ อย่าเอาความอยากได้เป็นที่ตั้ง หาความรู้ถามเยอะๆ ไม่ต้องรีบ

ผมก็ได้มีโอกาศคุยกับน้อง หรือพี่ๆที่เพิ่งจะหัดบินอยู่บ่อยๆ ถ้าเจอเคทที่รับไม่ได้จริงๆ
ผมจะแนะนำน้องใหม่ที่โดนไป ว่าให้ถ่ายรูป ตอนฝึกเอาไว้ เครื่องร่ม เอาให้เห็นหน้าชัดๆ วีดีโอก็ดีครับ
รับรอง ได้เงินคืนทุกบาททุกสตางค์ ผมมีวิธีครับ

คนสอน ครูฝีกที่แย่ๆ เลิกหากินบนหลังคนได้แล้วครับ เจ็บก็ไม่น้อย ตายไปก็มี
หรือพวกที่ขายของไม่ดี จริงๆแล้วไม่ได้มีเฉพาะเครื่องมือสองนะครับ
เครื่องประกอบใหม่ป้ายแดง ไม่ว่าเครื่องไทยเครื่องนอกมีหมดละครับ เครื่องมีปัญหา ร่มมีปัญหา
ถ้าว่ากันตรงๆ บอกกันแต่แรก ยังไงก็ไม่ผิดใจกันครับ

ขออภัยอีกครั้งสำหรับ ครูฝึกดีๆ ที่ตั้งใจสอนนักบินใหม่ๆ ให้บินได้อย่างถูกต้องและปลอดภัยครับ

dapod, jeng, maesariangparamotor ชอบกระทู้นี้

ข้างบน
 ข้อมูลส่วนตัว  

หัวข้อกระทู้: Re: มือใหม่มี 3 อย่าง
โพสต์โพสต์แล้ว: 03 มิ.ย. 15 17:43 
ถุต้องคับ ผมก้1 ในนั้น ก่าจะได้บิน และ บินได้ เหนื่อยคับ เหนื่อย หางบ หาเวลา หาโอกาส
แต่ไม่ยอมแพ้คับ ฝันไกลไปให้ถึง และเปนกำลังใจให้ใครที่อยากบิน ลองเข้ามาหาความรุ้ในที่นี้ได้เลยคับ
ถามเยอะๆดุเยอะๆ ฝึกเยอะๆคับ เกบก้เยอะคับ (ตัง) อันนี้ประสปการตรงเป๋ง 55 จนทุกวันนี้ ใครเข้ามาปรึกษาก้จะช่วยแนะนำเท่าที่ตนเองจะพอช่วยได้คับ ยินดีเสมอ เพราะคิดว่าเราก้เคยผ่านจุดนั้นมาเช่นกัน ดังวลีพี่ตูน ผมอยากเหนคนไทยบินได้ อ้าหะ ว่างั้น..

Dragonfly ชอบกระทู้นี้

ข้างบน

หัวข้อกระทู้: Re: มือใหม่มี 3 อย่าง
โพสต์โพสต์แล้ว: 06 มิ.ย. 15 02:30 
วันนี้คุยอีก เจออีก โอ้ พระเจ้าจอร์จ

ระวังบาปกรรมตามทันเด้อ

ข้างบน

โพสต์โพสต์แล้ว: 06 มิ.ย. 15 23:34 
อ่าว เปนงั้นไป

ข้างบน

แสดงโพสจาก:  เรียงตาม  
โพสต์กระทู้ใหม่ กลับไปยังกระทู้  [ 4 โพสต์ ] 

Time-Zone GMT + 7 ชั่วโมง